கத்தாரில் ரமழான் கடைசிப் பத்தில் இஃதிகாப், விசேட வழிபாடுகளுக்காக 189 மசூதிகள் தயார் நிலையில்!

Qatar lists 189 mosques for observing I'tikaf

ஹிஜ்ரி 1445 புனித ரமலான் மாதத்தின் கடைசி பத்து இரவுகளில் ஒவ்வொரு இரவிலும் இஃதிகாப் மற்றும் வழிபாடுகளை கடைப்பிடிப்பதற்காக நாடு முழுவதும் 189 மசூதிகளை தெரிவு செய்துள்ளதாக கத்தார் இஸ்லாமிய விவகாரங்களுக்குப் பொறுப்பான அமைச்சான (அவ்காஃப்) தெரிவித்துள்ளது.

இது தொடர்பாக அமைச்சு விடுத்துள்ள அறிக்கையொன்றில், இந்த ஆசீர்வதிக்கப்பட்ட இரவுகளைக் கடைப்பிடிக்க விரும்புவோர், ஷரியா விதிகளின் அடிப்படையில் இஃதிகாப்பின் சட்ட வழிகாட்டுதல்களைக் கற்றுக் கொள்ளுமாறும், நபிவழி சுன்னாவுடன் தொடர்ந்து இஃதிகாப் கடைப்பிடிப்பதை உறுதிசெய்யவும் அமைச்சகம் அழைப்பு விடுத்துள்ளது. இஃதிகாஃப் பார்வையாளர்களுக்கு சேவை செய்வதற்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட வசதிகளுடன் கூடிய பொது வழிபாட்டுத் தலங்களாக  மேற்படி மசூதிகள் அடையாளங் காணப்பட்டுள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இஃதிகாஃப் கடைப்பிடிக்க விரும்புவோரின் வயது 18 வயதுக்குக் குறையாமல் இருக்க வேண்டும், இல்லையெனில் அவர்கள் பாதுகாவலர்களால் அழைத்துச் செல்லப்பட வேண்டும், தனிப்பட்ட சுகாதாரத்தின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்தி, மசூதிக்குள் இஃதிகாஃப் இடங்களை கடுமையாக சுத்தம் செய்ய வேண்டும். மற்றும் அதன் சொத்துக்களை பாதுகாத்தல், ஏனெனில் இது அனைத்து முஸ்லீம்களுக்கும் மிக முக்கியமான நன்கொடைகளில் ஒன்றாகும். வழிபாட்டாளர்களுக்கு இடையூறு விளைவிக்கக்கூடிய இஃதிகாப்பைக் கடைப்பிடிப்பவர்கள் இடையூறுகள் மற்றும் உரத்த சத்தங்களைத் தவிர்த்துக்கொள்ளும் படியும் அறிவுரை வழங்கியுள்ளது. .

மேலும் மசூதிகளின் அழகிய நிலப்பரப்பை பராமரிக்க சுவர்கள், நெடுவரிசைகள் அல்லது மசூதி தளபாடங்கள் ஆகியவற்றில் ஒருபோதும் ஆடைகளைத் தொங்கவிடக்கூடாது என்று அமைச்சு எச்சரித்துள்ளது.. மசூதி நிர்வாக வழிகாட்டுதல்களின்படி, இஃதிகாப் செய்வதையும் தடைசெய்யும் வகையில், அதற்காக நியமிக்கப்பட்ட இடங்களைத் தவிர மற்ற இடங்களில் தூங்குவதையோ சாப்பிடுவதையோ அமைச்சகம் தடை செய்துள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

இஃதிகாப் வழிகாடுகளுக்காக தெரிவு செய்யப்பட்டுள்ள மசூதிகளின் விபரங்கள் 

Also Read: கத்தாரிலிருந்து வெளிநாடுகளுக்கு பணம் அனுப்புவதற்கான கட்டணம் அதிகரிக்கப்பட்டது

Leave a Reply